School LUIS FRANCISCO ES Grade Level FIVE
Grades 1 to 12 Teacher KIMBERLY A. CARLOS Learning Area MAPEH
DAILY LESSON LOG Teaching Dates January 06-10, 2019 (WEEK 8) Quarter THIRD
and Time MAPEH 5:20 - 6:00 V - Diamond
I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
The learner… The learner… The learner… The learner . . . Lingguhang Pagsusulit
demonstrates demonstrates understands the nature demonstrates
A. Pamantayang understanding of the understanding of new and effects of the use understanding of
Pangnilalaman uses and meaning of printmaking techniques and abuse of caffeine, participation and
musical terms in Form with the use of lines, tobacco and alcohol assessment of physical
texture through stories activity and physical
and myths. fitness
The learner… The learner… The learner… The learner . . .
performs the created creates a variety of practices appropriate participates and
B. Pamantayan sa song with appropriate prints using lines (thick, first aid principles and assesses
Pagganap musicality thin, jagged, ribbed, procedures for performance in
fluted, woven) to common injuries physical
produce visual texture. activities.
assesses physical fitness
identifies aurally and Follows the step-by- analyzes how the use executes the different
visually different step process of and abuse of caffeine, skills involved in the
instruments in: creating a print : 6.1 tobacco and alcohol dance
sketching the areas to can negatively impact PE5RD-IIIc-h-4
6.1 rondalla be carved out and the health of the
6.2 drum and lyre band areas that will remain individual, the family
6.3 bamboo 6.2 carving the image and the community
group/ensemble on the rubber or wood H5SUIIIfg-11
(Pangkat Kawayan) using sharp cutting
6.4 other local tools 6.3 preliminary
C. Mga Kasanayan
indigenous ensembles rubbing 6.4 final inking
sa Pagkatuto
of the plate with
MU5TB-IIIf-3 printing ink 6.5 placing
paper over the plate,
rubbing the back of
the paper 6.6
impressing the print 6.7
repeating the process
to get several editions
of the print
A5PR-IIIf
II. NILALAMAN Mga Instrumentong Paglilimbag NEGATIBONGEPEKTO NG MGA KASANAYANG
Rondalla, Banda, PAGGAMIT AT PAG- PANRITMO AT
Pangkat Kawayan at ABUSO NG GATEWAY PANGSAYAW 2/4
Etniko DRUGS SA INDIBIDWAL,
PAMILYA AT
KOMUNIDAD
III. KAGAMITANG
PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Mag-
aaral
2. Mga Pahina sa
Teksbuk
3. Karagdagang
Kagamitan Mula
sa Portal ng
Learning
Resources
4. Iba pang
Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
Nakaraang
Aralin
B. Paghahabi sa Pakinggan ang tunog o Ngapakahalaga ng Suriin ang mga Mahilig ka bang
Layunin ng Aralin tinig. Suriin ang timbre may kaalaman sa larawan. sumayaw?
ng tunog. Pumalakpak larangan ng pag uukit , Ano-anong mga
ng 1 beses kung Maraming pilipino ang katutubong sayaw ang
soprano, 2 beses kung naging pamoso sa iyong alam?
alto, 3 beses kung tenor ibang bansa sa Sa araling ito ay
at 4 na beses kung bass. larangan ng pag likha matutuhan mo ang iba-
ng kani kanilang sining ibang hakbang
katulad nila Amorsolo, pansayaw sa
anchioko, at maraming palakumpa sang 2.
iba. Pa. magandang Isasagawa mo ito sa
pagkunan ng tempo ng tugtugin.
ikabubuhay ang
talento na ito kung
saan ito ay nabibilang
sa pambihirang talento.
Ang pagukit. Maraming
materyalesd ang
pwedeng gamition sa
pag ukit, sa pag lipas
ng panahon, ibat
ibanag materyal ang
naiisip gamitin para sa
paggawaq ng isang
ukit na materyales.
Ghaya ng kahoy,
salmin, sabon, kandila,
at iba pa.
C. Pag-uugnay ng identifies aurally and Panimulang gawain: Tanong: Bago mo pag-aralan
mga halimbawa visually different Pagawain ang mga 1.Ano ang ipinakikita ng ang mga katutubong
sa bagong aralin instruments in: mag-aaral ng kanilang mga larawan? sayaw ay dapat mo
na sining likha na siyang munang alamin kung
6.1 rondalla pangunahing 2.Ano-ano ang mga paano isagawa ang
6.2 drum and lyre band elemento sa pag- negatibong epekto o mga hakbang
6.3 bamboo iimprinta at pag maidudulot ng mga pansayaw. May mga
group/ensemble lilimbag. Mahalagang gateway drugs sa isang tuntunin rin na dapat
(Pangkat Kawayan) malaman ang antas na indibidwal, pamilya at sundin kung paano
6.4 other local kaalaman ng mga mag kumunidad? gawin ang mga
indigenous ensembles aaral upang malaman sumusunod na mga
ang kanilang kakayan 3.Paano nakakaapekto hakbang pansayaw.
sa pag gawa ng sining ang Gateway Drugs Inaasahang
o obra. (caffeine, tobacco and magagawa mo ito sa
alcohol) sa tempo ng tugtugin.
pamumuhay ng isang Mga tuntunin sa
indibidwal,pamilya at pagsayaw ng:
komunidad? a. Change Step
b. Heel and Toe Polka
c. Polka Step
d. Change Step with
point, raise, point, and
close.
Isulat sa patlang kung
anong hakbang
pansayaw ang
sumusunod na tuntunin.
__________1. Step right
(left) foot sideward right
(ct. 1), step left (right)
foot close to right (left)
foot (ct. and) step right
(left) foot quickly in
place.
__________2. Place right
(left) heel sideward
right, touch right (left)
toes near the instep of
left (right) foot, take
one plain polka step
sideward right, starting
with right (left) foot.
__________3. Step right
foot sideward right (ct.
1), cut right foot with left
foot, thus displacing it,
at the same time taking
the weight of the body
on left foot (ct. ah).
There are two gallops in
a measure.
__________4. Do one
change step right and
one change step left,
point right toes
obliquely sideward
right, raise it to cross
with left knee in front,
point it back obliquely
sideward right, step
close to first position,
repeat starting with left
foot.
D. Pagtalakay ng Pakinggan ang awit na Halimbawa ng Gamit ang graphic Tandaan ang wastong
bagong “Oh Who Can Play” Gawaing pang mag- organizer, talakayin sa tindig bago mag-
konsepto at Awitin sa aaral. mga mag-aaral ang umpisang sumayaw.
paglalahad ng pamamaraang rote. negatibong epekto ng Ang kamay ng mga
bagong abusing paggamit ng lalaki, dapat ay nasa
kasanayan #1 gateway drugs mula sa likod, at sa mga babae
indibiwal, pamilya at ay hawak ang gilid ng
komunidad. palda, gamit ang
hinlalaki at hintuturo
lamang. Bahagyang
ilayo ang kamay sa
katawan upang
bumuka ang palda.
Ang lalaki ay dapat
nakatayo sa kaliwang
bahagi ng babae, na
may isa hanggang
dalawang talampakan
ang layo.
Hakbang (step) – ay
paglilipat ng buong
bigat ng katawan mula
sa pagkakatayo o mula
sa isang paa patungo
sa kabilang paa.
Place, point, & touch –
paglagay ng bahagi
paa sa sahig ng hindi
nililipat ang bigat ng
katawan.
Narito ang ilang mga
hakbang pansayaw sa
ritmong 2. Kailangan
4
mong matutunan ang
mga ito upang maging
madali sa iyo ang pag-
aaral ng katutubong
sayaw sa susunod na
aralin.
E. Pagtalakay ng Pakinggan ang awit Tandaan Natin: Basahing mabuti ang
bagong na“Oh Who Can Play” Ang lilok o eskultura mga isyung nakalahad.
konsepto at Awitin sa ay kahit anong tatlong- Suriin kung ang epekto
paglalahad ng pamamaraang rote. dimensiyonal na anyo ng gateway drugs ay sa
bagong na nilikha bilang isang indibidwal, sa pamilya
kasanayan #2 masining o artistikong at kumunidad. Sabihin
pamamahayag ng kung ito ay epekto ng
saloobin. Tinatawag na caffeine, alcohol at
paglililok, paglililok, o tobacco. Lagyan ng
pag-eskultura ang tsek (√) ang napiling
sining sa pagbubuo o kasagutan.Maaaring
paghuhubog ng isang pumili ng maraming
bagay na maaaring kasagutan.
kahit anong laki at kahit
sa anong naaangkop
na materyal. Manlililok
o eskultor naman ang
tawag sa mga taong
gumagawa o lumililok
ng mga istatuwa o
rebulto.
Ang iskultura ay isa
sa mga sangay ng
Sining Biswal na
naisasagawa sa tatlong
dimension. Ang proseso
ng panlililok upang ito
ay maging matibay, ay
karaniwang ginagamit
ang paguukit (ang
pagtanggal ng
materyal) at
paghuhulma (ang
pagdagdag ng
materyal tulad ng
luad), bato, metal,
seramiko, at kahoy at
iba pang materyales
pero, sa panahon ng
modernisasyon, ang
proseso ng paglililok ay
nagresulta o napunta
sa kalayaan sa kahit
anong materyales at
proseso na maaaring
gamitin. Sa malawak
na pagkakaiba-iba ng
materyal maaaring
gamitin ang paguukit
at paghuhulma. Ang
isang iskultura na gawa
sa bato ay mas
matagal mabuhay
kaysa gawa sa ibang
madaling masirang
materyales. Madalas
nirerepresenta ang
karamihan sa mga
nanatiling iskultura
(maliban sa paggawa
ng palayok) galing sa
sinaunang kultura,
ngunit ang tradisyon ng
paglililok sa kahoy ay
maaaring mawala na
ng tuluyan. karamihan
sa mga sinaunang
eskultura ay pinintahan
ng maliliwanag na
kulay at ito ay nawala
na. Ang iskultura ay
naging sentro ng
relihiyosong debosyon
sa maraming kultura.
Malalaking eskultura,
masyadong mahal
para sa mga pribadong
indibidwal para ilikha
ay kadalasang simbolo
ng relihiyon at pulitika
F. Paglinang sa Pangkatin ang klase sa Ano ang paglilimbag? Tayo’y Magpangkat At Ano-ano ang mga
kabihasaan apat at bigyan Ano ang paglililok? Magpasikat! hakbang sa
envelop ang bawat Ano ang iskultura? pagsasayaw ang
pangkat na Bumuo ng tatlong dapat nating
naglalaman ng mga pangkat at magkaroon matutuhan?
larawan ng mga ng Dayalogo ukol sa Paano isinasagawa
instrumento. Ibahagi sa nagiging negatibong ang mga itio?
klase ang nabuong epekto ng gateway
ideya mula sa mga drugs sa indibidwal,
larawan. pamilya at komunidad.
Pangkat 1
Rondalya Panuto: Ang bawat
Pangkat 2 Banda pangkat ay may 5
Pangkat 3 Pangkat minuto upang pag-
Kawayan usapan ang paksang
Pangkat 4 ibinigay ng guro. Ang
Instrumentong Etniko bawat miyembro ay
magbabahagi ng
kanilang
kaalaman/karanasan
sa pangunguna ng lider
Itala ang sagot sa
manila paper May 2
minuto ang lider ng
bawat pangkat upang
iulat ang sagot sa klase
Unang Pangkat –
Caffeine -Indibidwal
Ikalawang Pangkat –
Tobacco - Pamilya
Ikatlong Pangkat –
Alcohol - Komunidad
G. Paglalapat ng Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Sumulat ng sanaysay Pangkatang Gawain
aralin sa pang- tungkol sa
araw-araw na nakalarawan sa ibaba.
buhay Ilahad ang inyong
reaksyon tungkol sa
epekto ng pag-inom ng
alak sa pamilya.
H. Paglalahat ng Paano mo Tandaan Natin: Tiyakin na ang mga
aralin mapapahalagahan Ang lilok o eskultura paa ay nasa tamang
ang mga ay kahit anong tatlong- pwesto o posisyon sa
insturmentong iyong dimensiyonal na anyo pagbanggit ng
natuklasan? na nilikha bilang isang bilang(1, &, 2 o 1, &, 2,
masining o artistikong &).
pamamahayag ng Tiyakin din na ang
saloobin. Tinatawag na bigat ng katawan ay
paglililok, paglililok, o nasa tamang paa
pag-eskultura ang habang ginagawa ang
sining sa pagbubuo o hakbang pansayaw.
paghuhubog ng isang Kailanggang sabay
bagay na maaaring sa tempo ng musika
kahit anong laki at kahit ang pagidayog ng
sa anong naaangkop bawat galaw.
na materyal. Manlililok
o eskultor naman ang
tawag sa mga taong
gumagawa o lumililok
ng mga istatuwa o
rebulto.
Ang iskultura ay isa
sa mga sangay ng
Sining Biswal na
naisasagawa sa tatlong
dimension. Ang proseso
ng panlililok upang ito
ay maging matibay, ay
karaniwang ginagamit
ang paguukit (ang
pagtanggal ng
materyal) at
paghuhulma (ang
pagdagdag ng
materyal tulad ng
luad), bato, metal,
seramiko, at kahoy at
iba pang materyales
pero, sa panahon ng
modernisasyon, ang
proseso ng paglililok ay
nagresulta o napunta
sa kalayaan sa kahit
anong materyales at
proseso na maaaring
gamitin. Sa malawak
na pagkakaiba-iba ng
materyal maaaring
gamitin ang paguukit
at paghuhulma. Ang
isang iskultura na gawa
sa bato ay mas
matagal mabuhay
kaysa gawa sa ibang
madaling masirang
materyales. Madalas
nirerepresenta ang
karamihan sa mga
nanatiling iskultura
(maliban sa paggawa
ng palayok) galing sa
sinaunang kultura,
ngunit ang tradisyon ng
paglililok sa kahoy ay
maaaring mawala na
ng tuluyan. karamihan
sa mga sinaunang
eskultura ay pinintahan
ng maliliwanag na
kulay at ito ay nawala
na. Ang iskultura ay
naging sentro ng
relihiyosong debosyon
sa maraming kultura.
Malalaking eskultura,
masyadong mahal
para sa mga pribadong
indibidwal para ilikha
ay kadalasang simbolo
ng relihiyon
I. Pagtataya ng Ang Rondalya ay kilala Isulat sa patlangang Sagutin ng buong
aralin bilang tagasaliw sa ang salitangKOREK husay ang mga
mga katutubong kung TamaatEKIS sumusunod.
sayaw at tugtugin. Sa naman kung Maliang 1. Ano ang
rondalya ay makikita pahayag. Ilagay ang palakumpasan ng mga
ang paggamit ng mga sagot sa patlang. hakbang pansayaw na
instrumentong de- 1.Kapag sobra na ang heel and toe polka?
kwerdas na karaniwa’y caffeine sa katawan ng A. 3 4
gawa rito sa atin. Ang isang tao maaari siyang B. 2 4
banda ay isang magkaroon ng C. 4 4
mahalagang bahagi kalituhan at
ng kulturang Pilipino na pagkahibang o 2. Ito ay paglilipat ng
tumutugtog tuwing nagiging dahilan ng buong bigat ng
may kasayahan at pagkamatay sanhi ng katawan mula sa
pagtitipon. Pangkat konbulsyon,nagiging pagkakatayo o mula sa
kawayan ay mga dahilan din ito ng isang paa patungo sa
instumentong yari sa pagiging iritable o kabilang paa.
kawayan na mainitin ang ulo at A. Change step
karaniwang pagbilis ng pagtibok ng B. Place, Point, & Touch
pinatutugtog sa puso at hirap sa C. Hakbang (Step)
pamamagitan ng pag- paghinga.
ihip. Ang Intrumentong 2.Kapag ang isa sa 3. Paglagay ng bahagi
Etniko ay instrumentong pamilya ay madalas ng paa sa sahig ng
ginagamit ng mga uminom ng kape, hindi nililipat ang bigat
pamayanang kultura naninigarilyo o mahilig ng katawan.
tulad ng mga uminom ng alak, ito ay A. Heel & Toe Polka
kababayan natin sa maaaring B. Place, Point, & Touch
Mountain Province at makaimpluwensiya sa C. Hakbang (Step)
sa Mindanao. lahat ng miyembro ng
pamilya atgumaya na 4. Bakit kailangan mag-
din sa kanilang nakikita umpisa sa mabagal na
sa kanya. tempo ang pag-
eensayo ng sayaw?
3.Ang alkohol ay A.Upang hindi maka
nagiging dahilan ng istorbo sa iba.
pagkakaroon ng B.Upang hindi
chronic liver, kansers, mapagod.
cardiovascular disease, C.Upang maihakbang
acute alcohol ng tama ang sayaw.
poisoning at fetal
alcohol syndrome. 5. Saan ang tamang
4.Ang buong posisyon ng lalaki
komunidad ay kapag sumasayaw?
mahihirapang umunlad A. Kanang bahagi ng
kung laganap ang sakit babae.
sa baga at ibat-ibang B. Kaliwang bahagi ng
krimen dulot ng babae.
gateway drugs. C. Sa harapang bahagi
5.Ang paninigarilyo ay ng babae
nagiging dahilan ng
sakit sa baga, kansers
at cardiovascular
disease.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin
at remediation
V. MGA TALA V-D V-D V-D V-D
5= 5= 5= 5=
4= 4= 4= 4=
3= 3= 3= 3=
2= 2= 2= 2=
1= 1= 1= 1=
TOTAL TOTAL TOTAL TOTAL
VI. PAGNINILAY