GRADES 1 to 12 Trece Martires City Grade
DETAILED LESSON School: Elementary School Level: III
PLAN ANGELICA JOY A. Learning Araling
Teacher: ORTEGA Area: Panlipunan
Teaching Quarter SECOND
Dates and Disyembre 6, 2023 and QUARTER
Time: 1:50-2:30pm (Miyerkules) Week: Week 5-DAY 2
Miyerkules
naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng iba’t ibang kwento and mga sagisag na
A. Pamantayang naglalarawan ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
Nilalaman
(Content
Standard)
B. Pamantayan sa
Pagganap nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na
(Performance naglalarawan ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
Standard)
C. Pamantayan sa Naihahambing ang ilang simbolo at sagisag na nagpapakilala ng iba’t ibang lalawigan sa
Pagkatuto sariling rehiyon AP3KLR-IIf-5
(Learning
Competencies)
Layunin (Lesson Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Objectives)
K- natutukoy ang ilang simbolo at sagisag ng ating lalawigan at mga karatig nito sa ating
rehiyon,
S-. naihahambing gamit ang venn diagram ang ilang simbolo at sagisag na nagpapakilala ng
iba’t ibang lalawigan sa sariling rehiyon, at
A- nakikibahagi sa pangkatang gawain at sa iba pang mga gawain.
II. NILAMAMAN Mga Simbolo at Sagisag ng aking Lalawigan
Paksang Aralin
(Subject Matter)
III. LEARNING
RESOURCES
SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Araling Panlipunan Teacher’s Guide
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Araling Panlipunan Kagamitan ng Mag-aaral
kagamitang Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang Worksheets
Kagamitan Mula
sa Portal ng
Learning
Resource
Iba pang Power Point Presentation
Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Balik-aral:
Tinalakay natin noong lunes ang ilang
sagisag at simbolo ng ating lalawigan at
ito ang sagisag ng lalawigan ng Kabite.
Napag-usapan din natin ang mga
simbolo na makikita sa watawat ng
a. Balik-Aral sa
Pilipinas at sa Republika ng Pilipinas.
nakaraang aralin
at/o pagsisimula Ang mga sagisag na ito ay may kalakip
ng bagong aralin na kwento at mga pinagmamalaki ng
(Reviewing isang lugar o lalawigan.
previous lesson/s
or presenting the Ngayon ating pag-uusapan ang mga
new lesson)
sagisag na makikita natin sa rehiyon IV-
A o CALABARZON. Handa na ba
grade 3 babies?
Aye! Aye! Captain!
Ayusin natin (Ang mga bata ay bubuuin ang mga letra upang
Panuto: Buuin ang mga magulong letra makabuo ng isang salita)
upang makabuo ng isang salita
b. Paghahabi sa
layunin ng aralin
(Establishing a 1. ANLUGA- LAGUNA
purpose for the 2. AVITCE- CAVITE
lesson) 3. AIZLR- RIZAL
Motivation
4. TAAANBSG- BATANGAS
5. BOLIOSM- SIMBOLO
c. Pag-uugnay ng Tuklasin Natin
mga halimbawa (Ang mga estudyante ay makikinig ng mabuti sa
sa bagong aralin Ang simbolo ng mga lalawigan sa kanilang guro)
(Presenting Rehiyon IV-A (CALABARZON)
examples/
instances of the
Ang simbolo na katulad sa mga
new lesson) lalawigan ng CALABARZON
ay nagpapahayag ng katangian
nito kabilang ang kultural at iba
pang pagkakakilanlan ng
lalawigan.
Ang simbolo ay nagbibigkis ng
lahat ng mga naninirahan tungo
sa kanilang pagkakaisa bilang
mga kasapi ng lalawigan.
Binigyang diin sa aklat ni Manalo na
ang simbolo ay:
Kumakatawan sa lalawigan
Simple lamang at walang
dekorasyon na hindi naman
angkop sa lalawigan
Hindi mailalagay sa simbolo
ang lahat tungkol sa lalawigan
maliban sa pinakamahalagang
katangian nito
Dapat na madaling maisaulo at
maiguhit ng mga tao sa
lalawigan
Halina’t ating hambingin ang mga
simbolo sa CALABARZON
Karaniwang makikita ang kulay
o ilang simbolo na nasa watawat
ng Pilipinas. Ilan sa mga ito ay
sinag ng araw, kulay at anyo ng
watawat na nasa Cavite at
Batangas.
Karaniwan din na makikita ang
pangunahing pangkabuhayan sa
simbolo ng mga lalawigan tulad
ng sakahan, pangingisdaan at
puno na tulad ng niyog
Ang mga panandang ito ay
katangi-tangi at nagpapakita ng
pamumuhay ng mga Pilipinong
nabibilang sa mga lalawigan na
nabibilang sa iyong rehiyon.
Tuklasin naman natin ang kahulugan ng
iba’t ibang logo sa mga lalawigan ng
CALABARZON
Sagisag ng Kabite – Makikita sa
sagisag ng Kabite ang watawat na
sumisimbolo sa pagwagayway ng ihayag
ang Kalayaan at ang mga taong
kinabubuhay ay pagsasaka at
pangingisda.
Sagisag ng Laguna- Dahil sa
mayaman ang Lgauna sa mga yamang-
tubig gaya ng lawa at niyog, ito ang
makikita sa kanilang sagisag.
Sagisag ng Batangas- makikita sa
sagisag ng Batangas ang mga
pangunahing serbisyo at produkto ng
lalawigan, katulad ng Taal Volcano,
daungan (seaport), balisong at mga
pabrika.
Sagisag ng Rizal- makikita sa
sagisag ng Rizal ang larawan ng
pambansang bayani dahil hango sa
pangalan ni Jose Rizal ang lalawigan.
Makikita rin ang simbolo ng
pananampalatay dahil kilala ang Rizal
na dinadayo ng mga deboto.
Sagisag ng Quezon- Makikita sa
sagisag ng Quezon ang larawan ni
Manuel L. Quezon dahil hango sa
pangalan niya ang lalawigan. Makikita
rin ang simbolo ng anyong-tubig na isa
rin sa yaman ng lalawigan.
Kung inyong mapapansin
madalas na makita ang
pangunahing pangkabuhayan sa
simbolo ng mga lalawigan tulad
ng sakahan, pangingisda at puno
tulad ng niyog.
Paghambingin ang mga sumusunod na (Ang mga mag-aaral ay sasagutan ang mga
logo gamit ang venn diagram. tanong)
d. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
(Discussing new
concept)
DISCUSS Ang gitnang bahagi ay ang pamagat na
Semi-Guided
Kabite at Batangas.
Practice
Ang kaliwa ay ang pagkakatulad ng
dalawang lalawigan.
Ang kanang bahagi naman ay ang
pagkakaiba nila.
Gawin natin:
Isulat ang T sa patlang kung ang
pahayag ay nagsasaad ng tama at M
kung mali.
1. Ang simbolo ng lalawigan o
lungsod ay nagpapakita ng
e. Pagtalakay ng
bagong konsepto
katangian ng lalawigan T
at paglalahad ng 2. Ang simbolo ay hindi mahalaga
bagong sa isang lugar M
kasanayan #2 3. Bawat lungsod o lalawigan ay
(Continuation of
the discussion of may kanya kanyang opisyal na
new concept) simbolong nagpapakilala rito. T
Guided Practice 4. Bawat simbolo ay may
kahulugang tinataglay T
5. Ang simbolo ay nagbibigkis ng
lahat ng naninirahan tungo sa
pagkakaisa ng mga kasapi ng
lalawigan T
Gawin 2 (Gagawin ng mga bata ang aktibidad)
Ikabit ang mga larawan sa pangalan ng
lalawigang ipinakikilala ng mga ito.
Hanay A
1.
f. Paglinang sa 2.
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
(Developing 3.
Mastery)
Independent
Practice
4.
5.
Hanay B
A. Quezon
B. Rizal
C. Laguna
D. Batangas
E. Cavite
g. Paglalapat ng Gawain 3
aralin sa pang- Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga
araw-araw na
simbolong ipapakita sa ibaba.
Sagisag ng Rizal- makikita sa sagisag ng
Rizal ang larawan ng pambansang bayani
dahil hango sa pangalan ni Jose Rizal ang
lalawigan. Makikita rin ang simbolo ng
pananampalatay dahil kilala ang Rizal na
dinadayo ng mga deboto.
1.
buhay (Finding Sagisag ng Quezon- Makikita sa sagisag
practical ng Quezon ang larawan ni Manuel L.
application of Quezon dahil hango sa pangalan niya ang
concepts and lalawigan. Makikita rin ang simbolo ng
skills in daily anyong-tubig na isa rin sa yaman ng
living) lalawigan.
2. Sagisag ng Laguna- Dahil sa mayaman
ang Lgauna sa mga yamang-tubig gaya ng
lawa at niyog, ito ang makikita sa
kanilang sagisag.
3.
Tandaan mo (Ang mga bata ay makikinig at hindi kalilimutan
ang mga sinabi ng guro)
Ang bansa ay may sagisag na
kinapapalooban ng mga
kuwento at katangian nito.
Ganito rin ang bawat lalawigan
sa ating rehiyon. May sagisag at
simbolo na nagpapakilala kung
ano ang mayroon at sino ang
h. Paglalahat ng mga mamamayan sa loob ng
Aralin (Making bawat lalawigan. Makikita rin
generalizations ang uri at antas ng pamumuhay
and abstractions ng mga mamamayan batay sa
about the lesson) mga simbolong ito.
Ang katangiang ito ay ang dapat
na ipinagyayaman para sa mga
mamamayan. Ito rin ang
kanilang pinagyayaman para sa
kanilang pamilya. Ang
pagtataguyod sa mga katangiang
ito ay isang pag-iingat at
pagkilala sa kayamanan at
kakayahan na mayroon ang
bawat lalawigan.
i. Pagtataya ng Gawain 4 (Gagawin ng mga bata ang aktibidad)
Aralin (Evaluating Punan ang mga patlang ng angkop na
learning) detalye upang makabuo ng mga
makabuluhang talata.
Ang bawat bansa ay may sagisag na
may sariling kuwento at katangian.
Ganito rin ang bawat lalawigan sa iyong
rehiyon. Ang mga sagisag at simbolo ay
nagpapakilala kung ano ang mayroon at
sino ang mga mamamayan sa lugar.
Maipapakita rin nito ang uri at antas ng
pamumuhay ng mga mamamayan. Ang
mga katangiang ito ang dapat na
pahalagahan ng mga mamamayan.
Karagdagang gawain:
Gamit ang venn diagram, paghambingin
ang Laguna, Batangas at ang Rizal na
sagisag ng mga ito.
j. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
(Additional
Activities for
application or
remediation) Ang gitnang bahagi ay ang pamagat na
Laguna, Batangas, at Rizal.
Ang kaliwa ay ang pagkakatulad ng
tatlong lalawigan.
Ang kanang bahagi naman ay ang
pagkakaiba nila.
V. Remarks
VI. Pagninilay
a. Bilang ng ___ of Learners who earned 80% above
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
b. Bilang ng ___ of Learners who require additional activities for remediation
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation.
c. ___Yes ___No
Nakatulong ba ____ of Learners who caught up the lesson
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng ___ of Learners who continue to require remediation
mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa Strategies used that work well:
mga istratehyang ___ Group collaboration
pagtuturo ___ Games
nakatulong ng ___ Power Point Presentation
lubos? Paano ito ___ Answering preliminary
nakatulong? activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
f. Anong
__ Colorful IMs
suliranin ang
__ Unavailable Technology
aking naranasan
Equipment (AVR/LCD)
na solusyunan sa
__ Science/ Computer/
tulong ang aking
Internet Lab
punungguro at
__ Additional Clerical works
superbisor?
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
g. Anong __ Localized Videos
kagamitang __ Making use big books from
panturo ang aking views of the locality
nadibuho na nais __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
kong ibahagi sa __ local poetical composition
mga kapwa ko __Flashcards
guro? __Pictures
Rubrics sa Pagmamarka
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Naglalaman ng pagka-unawa sa hinihingi
4
ng bawat gawain
Pagtalakay Nauunawaan ang daloy at maayos na
4
naipahayag ang kaisipan.
Teknikalidad Nakasunod sa pamantayan sa napiling
gawain tulad ng pagsasadula, papgguhit
at pagsulat.paggamit ng tamang 2
kombinasyon ng kulay upang maipahayag
ang nilalaman, konsepto, at mensahe
Kabuuan 10
Prepared by:
Angelica Joy A. Ortega