0% found this document useful (0 votes)
57 views28 pages

Ap Week2

Lesson plan in ARALING PANLIPUNAN 6.

Uploaded by

jaydelholasca32
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
57 views28 pages

Ap Week2

Lesson plan in ARALING PANLIPUNAN 6.

Uploaded by

jaydelholasca32
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 28

Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: NOVEMBER 24,2023
Grade: V & VI

GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6


I. LAYUNIN Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa 1. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, 2. Napapahalagahan ang pamahalaang kolonyal ng mga
layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Amerikano
Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan Nagpapakita ng pakiisa sa pangkatang gawain
A. Pamantayang Pangnilalaman Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi
paraang pananakop sa katutubong populasyon ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
Naipapaliwanag ang mga dahilan at layunin ng konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa
kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang
AP5PKEIIa-3 ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. 2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
Isulat and code ng bawat Pagpapaliwanag ng mga dahilan at layunin ng 2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon
kasanayan kolonyalismo ng mga espanyol ng pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang
Kolonyal
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade)
na pinairal ng mga Amerikano
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
II. NILALAMAN Pamahalaang Kolonyal ng mga Amerikano
III. KAGAMITANG PANTURO
AP6KDP-IIb-2
Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan pp.138-140
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro Linggo 2 – Araw 1
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
MISOSA 5 Lesson 15 2. EASE Module 5 3. * Pamana
5.199. pp.60-63
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resources
(LR

B. Iba pang kagamitang panturo Tsart, graphic organizer at activity card


IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Laro: Itaas ang masayang mukha kung tama at Ano ang epekto ng transportasyon at komunikasyon sa pamumuhay
aralin at/o pagsisimula ng bagong walang mukha kung ng mga Pilipino?
aralin mali.
___ 1. Ang banal na aklat ng mga Muslim ay ang
Koran
___ 2. Ang datu ang namumuno sa bansa noong
unang panahon
___ 3. Ang mga Kastila ang tumutulong sa datu sa
paggawa ng batas
___ 4 .Sa Leyte unang dumaong ang mga Kastila.
___ 5. Si Lapulapu ang unang Pilipinong na
nakipaglaban sa mga dayuhan
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mga bata, ano-ano ba ang mga pangarap ninyo na Suriin ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano.
magkaroon sa buhay?
Ano ang dapat ninyong gawin upang makuha
ang mga ito?
C. Pag-uugnay ng mga Pagdagdag ng kaalaman: Pagbabasa ng Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral.
halimbawa sa bagong aralin Tsart/ aklat para sa iba pang mga datos. Alalahanin ang
video clips na napanood noong nakaraang aralin
D. Pagtalakay ng bagong 1. Ano ang tunay na konsepto ng Benevolent Assimilation o
konsepto at paglalahad ng mapagkawanggawang asimilasyon?
bagong kasanayan #1 2. Ano ang layunin ng pamahalaang military?
3. Bakit ipinadala ang Schurman Commission? Ano ang
ipinanukala nito?
4. Ano ang Taft Commission? Ano ang ipinatupad nito?
5. Ano ang pamahalaang sibil? Sino ang namuno rito?
E. Pagtalakay ng bagong 1. Bakit naganyak ang mga Europeo na tumuklas at
konsepto at paglalahad ng sumakop ng mga lupain?
bagong kasanayan #2 2. Ano-ano ang mga kadahilanan at layunin ng
kanilang pananakop?
3. Natagumpayan ba nila ang kanilang pakay? Bakit?
4. Anong mga katangian ang ipinakita ng ating mga
ninuno nang sila ay lumaban at tumangging
magpasakop sa mga Espanyol?
5. Taglay ba ng mga Pilipino ngayon ang ganitong
mga katangian?
Makapagbigay ka bang patunay o ebidensiya?
pagsasagawa ng mga ekspedisyon sa ibang bahagi ng
daigdig.Nais nilang
Amga Europeo ay abala sa tumuklas ng ibang mga lupain at mga
bagong ruta sa paglalakbay-dagat. Ang Espanya ay isa rin sa mga
bansang nangunguna sa paggalugad ng mga lupain sa Silangan.
Nabalitaan ng mga Espanyol ang tungkol sa mga lupaing sgana sa
mga pampalasa sa pagkain na noon ay napakahalaga sa kanilang
Kalakalan. Nakipagpaligsahan sila sa kalakalang ito at sa paghanap
ng bagong ruta patungo sa Silangan.

F. Paglinang ng Kabihasaan Ipresent ang output.


(tungo sa Formative Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Mabuti ba ang ginawang panlilinlang sa ibang tao?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang mga dahilan at layunin ng kolonyalismo? Ano ang mahahalagang pangyayari sa pamahalang kolonyal ng
Mga dahilan ng kolonyalismo ay ang ninais ng mga mga Amerikano?
bansa sa Europa na magiging pinakamayaman at
makapangyarihan sa buong mundo. Matindi ang
kanilang interes sa kayamanan at kagandahang ng mga
bagay mula sa silangan. Ang mga kalakal tulad ng
pampalasa, sa pagkain gaya ng paminta, luya,
cinnamon, seda, alpombra, mga bungangkahoy,
mamahaling bato, at mga alahas. Layunin din nila
makuha ang mga panrekado at ipalaganap ang
relihiyong Kristiyanismo. Ito ay sinasagisag ng tatlong
G na ang kahulugan sa Ingles ay “God, Gold, and
Glory” o “Diyos, Kayamanan, at Karangalan”.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ang bansang Europa ay nakikipagkalakan sa 1. Ano ang tunay na konsepto ng Benevolent Assimilation o
bansang Asya at ninanais nila marating ito? Bakit? mapagkawanggawang asimilasyon?
a. dahil sa mayaman at maganda ito A. isa lamang pagbibigay katuwiran ng US sa pananakop.
b.dahil sa maganda at mabait ang mga tao dito B. kailangan ng kolonya ng US dahil nag-iindustriyalisa ang
c. dahil sa malayo at masarap maglayag dito ekonomiya nito
d. Wala sa nabanggit C. Kailangan ng baseng malapit sa China
2. Lalong tumindi pa ang kanilang interes dahil sa mga D. Lahat ng mga Nabanggit
2. Ano ang layunin ng pamahalaang militar?
kalakal o bagay mula dito ano-ano ang mga ito?
A. Sugpuin ang ang mga pakikibakang Pilipino laban sa mga
a. paminta, luya, at cinnamon b. Luya,
Amerikano
alpombra at paminta B. isinaayos ang Korte Suprema na binubuo ng siyam na hukom
c. paminta, luya at seda d. Luya, C. pinanatili ang pamahalaang munisipal
alpombra at seda D. Lahat ng mga Nabanggit
3. Bakit naganyak ang mga Europeo na tumuklas at 3. Bakit ipinadala ang Schurman Commission?
sumakop ng mga lupain? A. upang maging maganda ang relasyon ng Pilipinas at Amerika
a. upang magiging pinakamayaman sa buong mundo B. upang malaman ang kondisyong political at panlipunan sa
b. upang magiging pinakamakapangyarihan sa buong Pilipinas*
mundo C. upang makipanayam ang mga ilustrado
c. upang magiging pinakakilala at dakila sa buong D. Lahat ng mga Nabanggit
mundo 4. Ano ang Taft Commission?
d. upang magiging pinakamayaman at A. Pagtatag ng Philippine Constabulary
makapangyarihan sa buong mundo. B. Pagpapagawa ng mga nasirang imprastraktura
4. Ano-ano ang mga layunin ng Espanya sa kanilang C. pagtatatag ng mga ahensyang pampamahalaan
pananakop? D. Lahat ng mga Nabanggit
a. Kayamanan, karangalan at kadakilaan 5. Sino ang namuno sa pamahalaang sibil?
A. Jacob Schurman
b. Diyos, kadakilaan, at
B. Pangulong William Mckinley
karangalan
C. William Howard Taft
c. Diyos, kayamanan, at karangalan d .Diyos, D. Heneral Wesley Merrit
kayamanan at
kadakilaan
5. Sa iyong palagay tama lang ba ang humangad na
maging pinakamayaman at makapangyarihan ang
isang bansa?
a. Oo, upang magawa nila ang lahat nilang
ninanais
b. . Depende sa isang bansa.
c. Hindi, kasi masama ang kumuha ng hindi
mong pag-aari
d. Wala sa nabanggit

J. Karagdagang Gawain para sa . . Gumawa ng album na nagpapakita ng paglalakbay Magtala ng mahahalagang aral na iyong natutunan.
takdang aralin at remediation ng mga Espanyol patungong Pilipinas.

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head

Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: NOVEMBER 30,2023
Grade: V & VI

GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6


I. LAYUNIN Napahahalagahan ang mga reaksyon ng mga 1. Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon ng
Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol pamahalaang Amerikano
2. Napapahalagahan ang ang mga Patakarang Pasipikasyon at
Kooptasyon ng pamahalaang Amerikano
3. Nagpapakita ng pakiisa sa pangkatang gawain
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
sa, layunin at mga paraan ng pananakopng Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi
ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
lipunan estado.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga kolonyalismong Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa
paraang pananakop sa katutubong populasyon
kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang
ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Napahahalagahan ang mga reaksyon ng mga 2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
Isulat and code ng bawat kasanayan Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol 2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon
ng pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang
K+12 BEC5 AP5 PKE-II.a-4
Kolonyal
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade)
na pinairal ng mga Amerikano
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
II. NILALAMAN Napahahalagahan ang mga reaksyon ng mga
Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon
Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol
III. KAGAMITANG PANTURO AP6KDP-IIb-2
Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan pp. 141-142
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino pp.116-117
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Linggo 2 – Araw 2
2. Mga pahina ng Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Pilipinas Bayang Minamahal 5 p.74-80
Yaman ng Pilipinas 5 pp. 47-48 Pilipinas Kong
Hirang 5 pp. 114-119
Kayamanan 5 pp.105-110
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources (LR
B. Iba pang kagamitang panturo Tsart, mga larawan at activity card
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Laro: Pahulaan: Tumawag ng dalawang bata na Ano ang mahahalagang pangyayari sa pamahalaang kolonyal?
at/o pagsisimula ng bagong aralin tatayo sa dulo ng hanay, ang unang makasagot
ay hahakbang papunta sa harap, Ang unang
makarating sa harap ay panalo.
___ 1. Anong K ang tawag sa pananakop ng mga
dayuhan sa iba’t ibang lugar.
___ 2. Anong E ang may matinding interes na
marating ang bansang Silangan
___ 3. Anong K ang tumutukoy sa pag-aaring
lupain, ginto, bungangkahoy sa
bansang Silangan.
___ 4 .Anong P ang nilalagay sa pagkain upang
maging malasa.
___ 5. Anong K ang pinalaganap ng mga Espanyol
sa buong Pilipinas.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin at unawain, pagkatapos itala sa Ano ang patakarang partisipasyon at kooptasyon?
kwaderno ang ibat’ibang reaksyon ng ating mga
ninuno noong dumating ang mga mananakop
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Laro: Itala sa loob ng kahon A ang sa palagay Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral.
bagong aralin ninyo tamang reaksyon ng ating mga ninuno
tungkol sa pananakop ng mga Espanyol at sa
kahon B ang palagay niyong maling reaksyon.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at 1. Ano ano ang ginawa nina Raha Kulambo at Ano ang patakarang pasipikasyon?
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Raha Siagu ng dumating ang Ano ang ipinatupad ng patakarang pasipikasyon?
mga dayuhan? Ano ang patakarang kooptasyon?
2. Paano nila ipinakita ang pakikipagkaibigansa
mga ito?
3. Sa iyong palagay tama ba ang ginawa nila?
Bakit?
4. Anong mga katangian ang ipinakita ng ating
mga ninuno nang sila ay
5. lumaban at tumangging magpasakop sa mga
Espanyol?
6. Taglay ba ng mga Pilipino ngayon ang
ganitong mga katangian?
Makapagbigay ka ban g patunay o
ebidensiya?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paano natin mapahalagahan ang reaksyon
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ng mga Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol?
Bilang isang Pilipino kailangan natin igalang,
ipagmalaki ang kanilang reaksyon.
F. Paglinang ng Kabihasaan Punan ang graphic organizer ng mga reaksyon na Ipresent ang output.
( tungo sa Formative Assessment ) dapat taglayin ng ating mga ninuno
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang Pilipino kailangan natin igalang, Sa pamamagitan ng Venn Diagram ay talakayin ang pagkakaiba ng
araw-araw na buhay ipagmalaki ang kanilang reaksyon mga patakarang pasipikasyon at patakarang kooptasyon?
Patakarang Pasipikasyon
Patakarang Kooptasyon
Pagkakatulad ng dalawang patakaran
Bakit ipinatupad ang dalawang patakaran?
H. Paglalahat ng Aralin Paano natin mapahalagahan ang reaksyon ng mga Ano ang patakarang kooptasyon at pasipikasyon?
Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang dahilan ng pagpatupad ng dalawang patakaran?
Nang dumaong ang mga Espanyol sa Homonhon A. para makamit ang kalayaan
ano kaya ang naging reaksyon ng ating mga B. upang masupil ang nasyonalismo
ninuno? C.upang maging Amerikano ang lahat
A. Masasaya at nananabik D. Lahat ng mga Nabanggit
B. Poot at inggit 2. Ano ang sinasalamin ng patakarang pasipikasyon?
C. Namangha at natakot A. malinaw na walang katotohanan ang Benevolent Assimilation
D. Galit at nagtaka B. pagsupil ng nasyonalismo
C. pagsupil sa kalayaan
2. Sa inyong palagay tama ba nakipagsanduguan D. Lahat ng Nabanggit
sina haring kulambu at Siagu 3. Alin sa mga batas na nagpapakita ng kalupitan ng mga
sa mga mananakop?. Amerikano?
A. Opo, dahil likas tayong palakaibigan A. pagbabawal sa pamamahayag noong 1889 partikular na balita o
C. Parehong tama ang sagot sa a at b artikulo.
B. Hindi, dahil sa hindi pa natin sila lubos na B. pagpapatapon sa mga Pilipinong nakikipaglaban para sa
kilala kalayaan
D. Parehong mali ang sagot sa a at b C. pagbabawal sa pagtatag sa partido politikal
D. Lahat ng Nabanggit
3. Ang Sanduguan ay tawag sa kaugalian ng mga 4. Ito ay ang ginamit sa mga Pilipinong pumayag na manumpa ng
Pilipino na nagpapakita ng katapatan sa pamahalaang Amerikano?
pagkakaibigan? Paano ito ginagawa? A. Benevolent Assimilation
a. Ang dugo ay pinaghahalo at inumin B. Patakarang pasipikasyon
b. Ang braso ay sinusugatan at sinisipsip ang dugo C. Patakarang Kooptasyon
c. Ang dugo ay pinaghahalo sa isang lalagayan, D.Lahat ng Nabanggit
hahaluan ng alak at inumin. 5. Ano ang tawag sa Pilipinong nakikipaglaban para sa kalayaan
d. Ang dugo ay hinahalo sa karne at ginagawang tulad ni Apolinario Mabini at Melchora Aquino na ipinatapon sa
dinuguan. Guam?
A. ilustrado
4. Kung kayo sina Raha Humabon at ang kanyang B. irreconcilables
maybahay magpapabinyag C. Thomasites
rin ba kayo? D. pamahalaang sibil
a. Opo, gusto ko maging Kristyano
c. Lahat na sagot ay tama
b. Hindi, kasi ayaw ko masakop ng mga Espanyol
d .wala sa nabanggit

5. Sa iyong palagay tama ba ang naging reaksyon


ni Lapulapu?
a. Opo, dahil hindi dapat tayo masakop ng mga
dayuhan
b. Pwede Oo o Hindi
c. Hindi, kasi marami tayong natutunan sa kanila
d. Wala sa nabanggit
J. Karagdagang Gawain para sa B. Lagyan ng tsek ( / ) ang naging reaksyon Magtala ng mahahalagang aral na iyong natutunan.
takdang aralin at remediation at ginawa ng ating mga ninuno sa panahon ng mga
pananakop

___ 1. Tinanggap nila ang mga Espanyol bilang


kaibigan.
___ 2. Tumanggi silang magbayad ng buwis.
___ 3. Naghandog sila ng regalo.
___ 4. Sinunog nila ang mga tirahan
___ 5. Umurong sila sa kabundukan.

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head

Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: DECEMBER 01,2023
Grade: V & VI

GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6


I. LAYUNIN Naipapakita ang mga dahilan ng 1.Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
kolonyalismo ng Espanyol sa pamamagitan 2.Napapahalagahan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
ng masining na presentasyon. 3.Nagpapakita ng pakiisa sa pangkatang gawain

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
simbahan sa, layunin at mga paraan ng Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga
pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
epekto ng mga ito sa lipunan pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng
mga paraang pananakop sa katutubong
pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo
populasyon sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang
nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Naipapakita ang mga dahilan ng 2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
Isulat and code ng bawat kasanayan kolonyalismo ng Espanyol sa pamamagitan 2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon ng
ng masining na presentasyon. pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade) na
K+12 BEC5 AP5 PKE-II.a.5 pinairal ng mga Amerikano
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
II. NILALAMAN Pagpapakita ng mga Dahilan ng
Kolonyalismo sa Pamamagitan ng Sistema at Balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
masining na Presentasyon
III. KAGAMITANG PANTURO AP6KDP-IIb-2
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino pp. 119-121
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro Linggo 2 – Araw 3
2. Mga pahina ng Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Kayamanan 5 pp. 105-107 Pilipinas Bayang
Minamahal 5 pp. 75-76
Pilipinas: Bansang Malaya pp.46-47
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources (LR
B. Iba pang kagamitang panturo tsart, activity card at mga larawan
Original File Submitted and Formatted by
DepEd Club Member - visit depedclub.com
for more
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang patakarang kooptasyon at pasipikasyon?
pagsisimula ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Naranasan mo na ba na naagawan ng isang Ano ang Sistema at balangkas ng pamahalaang kolonyal?
mahalagang bagay gaya ng cellphone? Ano
ang naging reaksyon mo? Paano mo ito
sosolusyunan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral.
bagong aralin

Magkaroon ng maikling talakayan tungkol


sa mga dahilan ng Kolonyalismo.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Lagyan ng tsek ( / ) kung ang Isa-isahin ang mga pangyayaring nagbigay-daan sa pagkakaroon ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 mga pahayag ay nagsasabi ng dahilan ng malayang pamahalaan?
Espanya sa pagsakop sa Ilarawan ang mga pagsisikap na ginawa ng mga Pilipino tungo sa
Pilipinas. pagkakaroon ng malayang pamahalaan?
___ 1. Upang maging Paano mo ilalarawan ang sistema at balangkas ng Pilipinas?
makapangyarihan sa buong mundo May pagkakahawig o pagkakatulad ba ito sa umiiral na uri ng
___ 2. Upang makapaglakbay ang mga pamahalaan sa ating bansa?
Espanyol Ipaliwanag ang iyong sagot.
___ 3. Upang makipagkalakalan ang Paano nakatulong ang mga misyong ipinadala sa Estados Unidos sa
mga Europeo sa Silangan pagkamit ng kalayaang pinapangarap ng mga Pilipino?
___ 4. Upang makatulong sa mahirap
at wakasan ang kalakalang monopolyo ng
Venice sa Silangan
___ 5. Upang umangkat ng mga
pampalasa sa pagkain
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gumawa ng isang komik strips para
paglalahad ng bagong kasanayan #2 maipakita ang mga dahilan ng kolonyalismo
gamitin ang mga box sa ibaba.

F. Paglinang ng Kabihasaan 1. Ano-ano ang mga kadahilanan ng Ipresent ang output.


( tungo sa Formative Assessment ) kolonyalismo?
2. Ano-anong mga bansa ang
nangangarap na magkaroon ng maraming
kayamanan at kapangyarihan ?
3. Paano nila naisagawa ang mga
ito?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano-ano ang mga dahilan ng Ano ang pagkakahawig sa ating sistema ng pamahalaan noon sa ngayon?
araw na buhay kolonyalismo?
Ang mga dahilan ng kolonyalismo
ay ay pagiging pinakamayaman at
makapangyarihang bansa sa buong
mundo.Nais rin nilang tumuklas ng ibang
lupain at mga bagong ruta sa paglalakbay-
dagat.
H. Paglalahat ng Aralin Sa inyong palagay, tama ba ang humagad na Ano ang sistema at balangkas ng pamahalaang kolonyal?
sobrang kayamanan at
kayamanan ang mga bansang ito?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Sino ang naging tagapagsalita ng mga Pilipino at bilang lider ng
1. Alin ang pinakadahilan ng kapulungan mg mayorya?
A. Manuel L. Quezon
kolonyalismo?
B. Sergio Osmeña
a. Kayamanan at kapangyarihan C. Carlos P. Romulo
b. kayamanan at panrekado D. A at B ay Tama*
c. Kayamanan at kristiyanismo 2. Ano ang batas Jones o Batas Autonomiya?
d. d.karangalan at panrekado A. magkaroon ng matatag na pamahalaan ang bansa.
B. Nagkaroon ng Mataas na kapulungan
2. Baikit kaya naghahangad ng C.Pagkakaroon ng tatlong sangay
D. Lahat ng mga Nabanggit*
panrekado ang mga dayuhan? Ano-
3. Sang-ayon dito, ipinagkakaloob sa Pilipinas sa kalayaan matapos ang
ano ang maitutulong nito sa kanila? 10 taong paghahanda, pagtatatag ng base-militar ng US?
a. Magiging malusog sila A. Batas Jones
b. Uunlad ang kanilang B. Misyong OsRox
pamumuhay C. Komisyong Schurman
c. Matutugunan ang D. Hare-Hawes-Cutting Bill*
pangangailangan sa pagkain 4. Ano ang itinadhana ng Batas- Tydings-Mc-Duffie?
A. iniisa ang mga hakbang tungo sa kalayaan ng Pilipinas
d. Yayaman at makilala sila sa
B. pagtatag ng sampung taong pamahalaang Komonwelt bilang pagkilala
buong mundo sa kasarinlan
C. Nagkaroon ng Mataas na kapulungan
3. Anong dalawang bansa ang nag- D. magkaroon ng matatag na pamahalaan ang bansa.
aagawang sa kayamanan at 5. Paano mo ilalarawan ang sistema at balangkas ng Pilipinas?
kapangyarihan A. Nagbigay ng pagkakataon sa mga Pilipinong makisali sa
a. Espanya at Brazil pamamalakad sa pamahalaan gaya ng paggawa batas
B. Napakagulo at pinaasa lamang ang mga Pilipino
b. Espanya at Portugal C.Hindi sapat ang sampung taon upang makapagsarili.
c. Espanya at Europa D. Ito ay pagkakaroon ng sistema at balangkas na hawig sa pamahalaan
d. d. Espanya at Amerika natin sa ngayon.
4. Sa iyong palagay tama ba ang mga
hakbang na ginawa ng mga bansang
ito? Bakit?
a. Opo, dahil marami silang
nasakop
b. Pareho ay tama
c. Hindi, dahil sa namatay ang
karamihan sa kanila
d. Hindi kop o alam
5. Bilang isang mag-aaral sang-ayon ka
ba sa mga kadahilanan ng mga
mananakop?
a. Opo, dahil sa masaya ang mga
mayayaman
b. Hindi po, dahil masama ang
pagkuha nang hindi sa inyo
c. Pareho lang po
d. Wala akong pakialam
J. Karagdagang Gawain para sa . Sumulat ng isang tula ukol sa mga dahilan Magtala ng mahahalagang aral na iyong natutunan.
takdang aralin at remediation ng pananakop ng mga Espanyol sa bansa.

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head
Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: DECEMBER 07,2023
Grade: V & VI
GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6
I. LAYUNIN Natutukoy ang mga lugar na narating ni Ferdinand 1. Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free
Magellan sa Pilipinas at ang unang engkwentro nito sa trade) na pinairal ng mga Amerikano
Mactan. 2. Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
3. Napapahalgahan ang mga patakaran ng malayang kalakalan
(free trade) na pinairal ng mga Amerikano
Nagpapakita ng pakiisa sa pangkatang gawain
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi
ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang kolonyalismong Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa
pananakop sa katutubong populasyon
kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang
ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili
at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga lugar na narating ni Ferdinand 2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
Pagkatuto. Isulat and code ng Magellan sa Pilipinas at ang unang engkwentro nito sa 2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon
bawat kasanayan Mactan. ng pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang
K+12 BEC5 AP5 PKE-II.b.1
Kolonyal
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free
trade) na pinairal ng mga Amerikano
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
II. NILALAMAN Pagtukoy sa mga Lugar na Narating ni Ferdinand
Magellan sa Pilipinas at ang Unang Engkwentro sa Malayang Kalakalan at Epekto nito
Mactan.
III. KAGAMITANG PANTURO AP6KDP-IIb-2
Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan pp. 142-143
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino pp. 121-122
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Linggo 2 – Araw 4
Guro
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Kayamanan 5 pp. 105-107
Kasaysayan at Pamahalaan ng
Pilipinas pp. 55-76
Pilipinas: Bansang Malaya pp.46-53
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang kagamitang tsart, activity card, mga larawan at vedio clips
panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang : Ipakita ang like sign kung tama ang pahayag at unlike Ano ang sistema at balangkas ng pamahalaan kolonyal?
aralin at/o pagsisimula ng sign kung mali.
bagong aralin 1. Nais ng mga dayuhang magkaroon ng maraming ng
kayamanan.
2. Inalok ng mga dayuhan ang ating mga ninuno na
makikipagkalakalan.
3. Gustong –gusto ng mga mananakop ang mga
pampalasa sa pagkain.

4. Nakipagkasundo at nakipagsanduguan ang mga


dayuhan sa mga
Pilipino.
5. Nag-aagawan ang Espanya at Europeo ang sa
pagangkin ng kapangyarihan.
B. Paghahabi sa layunin ng Sino na sa inyo ang narating na ang Leyte? sa Ano ang naidulot ng malayang kalakalan?
aralin Homonhon?
C. Pag-uugnay ng mga Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral.
halimbawa sa bagong aralin May mga narinig na ba kayo o nabasang kwento tungkol
kay Magellan?
D. Pagtalakay ng bagong Itala sa kwaderno ang mga lugar at petsa ng mga 1. Ano ang malayang kalakalan?
konsepto at paglalahad ng kaganapan sa paglalakbay ni Magellan 2. Ano ang Batas Payne-Aldrich?
bagong kasanayan #1 Marso 17, 1521- Napadpad sila sa pulo ng Homonhon sa 3. Ano ang Batas Underwood-Simmons?
bukana ng Golpo ng Leyte, nagpahinga at nangalap ng mga 4. Ano ang naging suliranin para sa pagsasarili ng bansa?
pagkain. Ipinagpatuloy nila ang paglalayag at nakarating sila sa 5. Ilarawan ang malayang kalakalan sa pagitan ng Estados
Limasawa. Nakipagkaibigan at nakipag-sanduguan sila kina Unidos at Pilipinas.
Raha Kulambu at Raha Siagu, ang hari ng Butan. 6. Naging makatarungan ba ang mga Amerikano sa
pagpapatupad ng Payne-Aldrich at Underwood-Simmons
(Ipopost ni teacher ang iba pang pangyayari sa para sa malayang kalakang ito?
paglalakbay ni Magellan )
E. Pagtalakay ng bagong Gumawa ng timeline mulang pag-alis ni Magellan sa Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member -
konsepto at paglalahad ng Espanya hanngang sa makarating sa Mactan at visit depedclub.com for more
bagong kasanayan #2 magkaroon ng engkwentro
F. Paglinang ng Kabihasaan Sagutin ang mga sumusunod na katanungan Ipresent ang output.
( tungo sa Formative Assessment 1. Ano-ano ang mga lugar na narating ni Magellan?
) 2. Ano-anong mga pangyyaari ang naganap sa bawat
luagar ?
3. Paano natalo ni Lapulapu ang mga Espanyol?
Ipaliwanag
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano-ano ang mga na narrating ni Magellan Sa inyong palagay, anoa ng naging epekto ng mga programang
araw-araw na buhay Ang mga lugar na narrating ni Magellan ay ang itinaguyod ng mga negosyanteng Pilipino sa paglutas ng suliraning
Homonhon, Limasawa, ito?
Cebu at Mactan
H. Paglalahat ng Aralin Kung kayo’y may pagkakataong maglakbay, gugustuhin Ano ang malayang kalakalan at naging epekto nito?
niyo ba marating ang mga
na dinaanan ni Magellan? Bakit?
Tama ba na nakipaglaban si Lapulapu? Bakit?

I. Pagtataya ng Aralin 1. Saan unang dumaong ang barko ng mananakop na Piliin ang titik ng tamang sagot.
Espanyol? 1. Ano ang malayang kalakalan?
a. Cebu b. Leyte A.walang sagabal sa pagpasok ng mga produktong Amerikano sa
c. Davao d. Palawan Pilipinas*
2. Kanino nakipagkaibigan ang pinunong Espanyol na si B. walang sabagal na pagbabayad ng buwis
Magellan? C. walang batas na ipinatutupad
kanila D. walang kinahinatnan ang kalakalan
a. Raha Humabon b. Raha Sulayman 2. Ano ang Batas Payne-Aldrich?
b. Lakandula d. Lapulapu A. malayang pagpasok ng produkto nang walang taripa*
3. Sino ang unang bayaning Pilipino na nakipaglaban sa B.Malayang komunikasyon
dayuhan para sa kalayaan? C. malayang transportasyon
a. Raha Sulayman b. Raha Kulambo D. malayang edukasyon
c Lkandula d. Lapulapu 3. Ano ang Batas Underwood-Simmons?
4. Saang pulo naganap ang unang misa? A. nagtatanggal ng buwis sa mga produktong Pilipino na
a.Homonhon b. Limasawa inululuwas sa US*
c.Cebu d. Mactan B. nagtatanggal ng limitasyon sa mga produktong Pilipino na
5. Alng ang unang lungsod sa Pilipinas? inululuwas sa US*
a. Cebu c. Leyte C. Nagbibigay laya sa kalakalan
b. Bohol d. Maynila D. Naging daan upang magmahal ang produkto
4. Ano ang naging epekto ng malayang kalakalan?
A. Naubos ang mga produkto
B. Nabili ang lahat ng paninda
C. nabili ang produktong Pilipino
D. paglaganap ng kolonyal mentality*
5. Bakit mga dayuhang produkto ang tinatangkilik ng mga
Pilipino?
A. Ipinag-utos ng US
B. higit na mura kaysa sa local na produkto*
C. Nauubos ang produktong Pilipino
D.wala na silang ibang mabili
J. Karagdagang Gawain para sa Sagutin. Magtala ng mahahalagang aral na iyong natutunan.
takdang aralin at remediation 1. Para sa iyo gaano kahalaga ang pagkakaroon ng
kalayaan?
2. Kung ngayon sasakupin ng dayuhan ang ating bansa,
sa palagay mo madali ba itong magagawa?

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head
Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: JANUARY 04,2024
Grade: V & VI

GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6


I. LAYUNIN Natutukoy ang dahilan ng Espanya sa pananakop sa 1. Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagsasarili:
Pilipinas.( AP5PKE-IIa-2.3) Philippine Organic Act of 1902” (Batas Pilipinas ng 1902)
2. Napapahalagahan ang mga batas na ito
Nakikilahok sa pangkatang gawain nang buong sigla
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
Pangnilalaman bahaging ginampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi
ito sa lipunan. ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon kolonyalismong Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa
kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang
ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa AP5PKE-IIa-2.3 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa
Pagkatuto. Isulat and code unti-unting pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa
ng bawat kasanayan pagsasarili
AP6KDP-IId-3
II. NILALAMAN “Ang dahilan ng Espanyol sa pananakop sa Pilipinas” Philippine Organic Act of 1902” (Batas Pilipinas ng 1902)
III. KAGAMITANG AP6KDP-IId-3
PANTURO Kultura, Kasaysayan at Kabuhayan pp. 160-171
Kayamanan pp.105-106
A. Sanggunian Pilipinas Bansang Malaya 5 ph.50-51
2. Mga pahina ng TG.pp 21-23
Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Pilipinas Bansang Malaya 5 ph.50-51
4. Karagdagang Kagamitan larawan ng pagdating ng mga Espanyol
mula sa portal ng Learning
Resources (LR
B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Paano pinahalagahan ng mga Pilipino ang relihiyong Tukuyin ang inilalarawan sa mga pahayag. Bilugan ang iyong
aralin at/o pagsisimula ng kristiyanismo? sagot.
bagong aralin 1. Mga Amerikanong nagsilbing guro ng mga Pilipino noon.
(Misyonero, Thomasites)
2. Layunin ng unang komisyong ito ang pakikipagmabutihan
ng US sa ating bansa (Komisyong Schurman, Komisyong
Taft)
3. Epekto ng Malayang kalakan (Colonial Mentality,
irreconcilables)
4. Panunumpa ng katapatan sa Amerikano (Pasipikasyon,
Kooptasyon)
5. Walang sagabal na pagpasok ng produkto ng Amerikano sa
Pilipinas (Malayang Kalakalan, ilustrado)
B. Paghahabi sa layunin ng “Word Puzzle”. Magtala ng limang indikasyon na nagsasabi na ang may hawak ng
aralin pamamahala sa Pilipinas.
Punan ang graphical chart:

C. Pag-uugnay ng mga Pagpapakita ng larawan Ano ang Pilipinasyon?


halimbawa sa bagong aralin Mas bibigyang-pansin natin ang mga batas upang matamo ang
Pilipinasyon.

Bigyang ng kalakip ang mag-aaral.


D. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain 1. Sino ang nagtaguyod ng Copper Act?
konsepto at paglalahad ng 2. Ano ang itinadhana o probisyon ng Philippine Organic Act
bagong kasanayan #1 1902?
3. Bakit naging mahalaga ang Batas Pilipinas ng 1902 sa mga
Pilipino?

E. Pagtalakay ng bagong Pagtatalakay “Graphic Organizer”.


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang ng Kabihasaan Sa inyong pamayanan, may alam ba kayong taong nais Isulat angTama kung wasto ang pahayag at Mali kung hindi wasto
( tungo sa Formative sakupin ang lupain ng iba? Bakit kaya nais niya itong ayon sa probisyon ng Copper Act
Assessment ) sakupin? Ano-ano ang mga dahilan niya? 1. Nagsilbing batayan ng orihinal na pundasyon ng
pamahalaan.
2. Pinagtibay ang pagkakatatag ng Philippine Commission at
Korte Suprema
3. Hindi nagkaroon ng halalan para sa mga kinatawan mula sa
mga lalawigan sa Pilipinas*
4. Nakapaghalalal ng kinatawan sa Philippine Assemly.
5. Ang Act No. 1870 ang naglaan ng isang milyon piso para sa
pagpapatayo ng mga paaralan sa Pilipino*
G. Paglalapat ng aralin sa PAGKAMATAPANG SA PAKIKIPAGLABAN SA Paano ipinaglaban ni Cooper ang Philippine Bill of 1902?
pang-araw-araw na buhay KARAPATAN
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang Philippine Bill of 1902?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin at isulat ang mga pangungusap na tumutukoy Piliin ang titik ng tamang sagot.
sa dahilan ng Espanya 1. Sino ang nagtaguyod ng Batas Pilipinas ng 1902?
sa pananakop sa Pilipinas. A. Henry Allen Cooper
A.Maging bansang may pinakamaraming sakop na bansa sa B. Jacob Schurman
buong daigdig C. Wiiliam Howard Taft
B.Interesado ang Espanya na magtatag ng kalakalan sa mga D. William Mckinley
bansa sa Asya 2. Ito ang unti-unting paglilipat ng kapangyarihang political
C.Makapagbili ng malaking parti ng lupa sa mga katutubo. mula sa mga Amerikano tungo sa mga Pilipino.
D.Ikalat ng Espanya ang relihiyong Katoliko sa A. Ilustrado
pinakamaraming bansa B. Ireconcilables
E.Upang maging tanyag ang mga Espanyol sa buong mundo. C. Pilipinasyon
D. Thomasites
3. Ito ang nagsilbing batayan ng orihinal na pundasyon ng
pamahalaan?
A. Cooper Act
B. Philippine Organic of 1902
C. Batas Pilipinas ng 1902
D. Lahat ng mga Nabanggit
4. Alin sa mga sumusunod ang probisyon ng Cooper Act?
A. Pagkakaroon ng halahan para sa mga kinatawan mula sa
lalawigan sa Pilipinas
B. Pinayagan makapaghalal ng kinatawan sa Philippine
Assembly.
C. Binigyang karapatan ang mga Amerikano na
makapagpatayo
D. Lahat ng mga nabanggit
5. Batas na naglaan ng isang milyong piso para sa
pagpapatayo ng mga paaralan sa Pilipinas
A. Act No. 1870
B. Copper Act
C. Gabaldon Act
D. Philippine Organic 1902
J. Karagdagang Gawain Direksyon: Magkaroong pananaliksik tungkol sa mga Magtala ng mahahalagang aral na iyong natutunan.
para sa takdang aralin at masunod.
remediation 1. Ano-ano ang mga paraang ginamit ng mga Espanyol sa
pagsakop ng PIlipinas ?

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head

Daily Lesson Plan for Multigrade Class in AP

Teacher: MA. LORESIE R. BIGNOTEA Subject: AP


School: ASLUM ELEMENTARY SCHOOL Date: JANUARY 05,2024
Grade: V & VI

GRADE LEVEL GRADE 5 GRADE 6


I. LAYUNIN Naiisa-isa ang mga paraang ginawa ng mga espanyol upang 1. Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagsasarili:
masakop ang Pilipinas. “Philippine Autonomy Act of 1916” (Batas Jones)
( AP5PKE-IIa-2.4) 2. Napapahalagahan ang mga batas na ito
3. Nakikilahok sa pangkatang gawain nang buong sigla
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga
Pangnilalaman bahaging ginampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi
lipunan. ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado.
B. Pamantayan sa Nakapagpahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
Pagganap konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
mga paraang pananakop sa katutubong populasyon kolonyalismong Amerikano
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa
kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang
ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
C. Mga Kasanayan AP5PKE-IIa-2.4 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa
sa Pagkatuto. Isulat unti-unting pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa
and code ng bawat pagsasarili
kasanayan AP6KDP-IId-3
II. NILALAMAN “Mga paraang ginawa ng mga espanyol upang masakop ang
: “Philippine Autonomy Act of 1916” (Batas Jones)
Pilipinas”
III. KAGAMITANG AP6KDP-IId-3
PANTURO Kultura, Kasaysayan at Kabuhayan pp. 160-171
Kayamanan pp. 108-110
A. Sanggunian Pilipinas sa Iba’t Ibang Panahon,ph.49-52 , Pilipinas Bansang
Malaya 5 ph.72
1. Mga pahina ng TG. 24-26
Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pilipinas sa Iba’t Ibang Panahon,ph.49-52 , Pilipinas Bansang
teksbuk Malaya 5 ph.72
4. Karagdagang larawan ng pagdating ng mga Espanyol, tsart
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources (LR
B. Iba pang
kagamitang panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Ano-ano ang mga dahilan ng Espanya sa pananakop sa Pilipinas? Tukuyin ang inilalarawan sa mga pahayag. Bilugan ang iyong
nakaraang aralin sagot.
at/o pagsisimula ng 1. Ito ay unti-unting paglilipat ng kapangyarihang political
bagong aralin mula sa mga Amerikano tungo sa mga Pilipino. (Copper
Act, Pilipinasyon)
2. Ipinaglaban niya na may karapatan ang mga Pilipino na
pamunuan ang kanilang mga sarili. (Henry Allen Cooper,
Jose Rizal)
3. Nagbigay daan sa pagkakatatag ng Unibersidad ng Pilipinas
(Act No. 1870, Gabaldon Act 1907)
4. Naglaan ng isang milyon piso para sa paaralan (Act No.
1870, Gabaldon Act 1907)
5. Pinayagang maghalal dito ng kinatawan (Philippine
Assembly, Philippine Commission)
B. Paghahabi sa Pagkulay ng mga titik sa bawat bilang upang makabuo ng isang Ano ang batas na ipinatupad tungo sa Pilipinasyon?
layunin ng aralin salita at isulat ang inyong sagot sa paper strip.
C. Pag-uugnay ng Pagpapakita ng larawan (larawan ng labanan, Espanyol, tungkol sa Ano ang Batas Jones?
mga halimbawa sa ating pananampalataya).
bagong aralin Bigyang ng kalakip ang mag-aaral.
D. Pagtalakay ng Pangkatang Gawain 7. Sino ang nagtaguyod ng Batas Jones?
bagong konsepto at 8. Kailan ito pinagtibay ng kongreso ng Amerika?
paglalahad ng 9. Ano ang sistema ng pamahalaan ayon sa Jones Law?
bagong kasanayan #1 10. Ano ang tatlong sangay ng pamahalaan?
11. Ano ang dalawang kapulungan
12. Sino ang nahirang na pangulo ng senado?
13. Sino ang speaker ng kapulungan?
14. Sino ang kauna-unahang kagawad ng gabinete?
15. Naging lubos ba ang kapangyarihan ng lehislatura noon?

E. Pagtalakay ng Pagtatalakay gamit ang Concept Mapping


bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang ng Sa mga paraang ginamit ng mga Espanyol sa pagsakop sa atin, alin Pagtambalin ang mga pahayag sa Hanay A sa mga salita sa Hanay
Kabihasaan sa palagay ninyo ang may mabuting naidlot sa atin sa kasalukuyan? B.
( tungo sa Formative A.
Assessment ) 1. Nagtaguyod ng Philippine Autonomy Act
2. Pumalit ito sa Cooper Act
3. Mataas na kapulungan
4. Mababang kapulungan
5. Petsa ng pagpapatibay ng Jones Law
B
A. William Atkinson Jones
B. Agosto 29, 1916
C. Philippine Autonomy Act ng 1916
D. senado
E. kapulungan ng mga kinatawan

G. Paglalapat ng PAGKAMAPAGPANALAMPATAYA SA PANGINOON Paano nakatulong Batas Jones sa pagkamit ng pagsasarili ng


aralin sa pang-araw- Pilipinas?
araw na buhay
H. Paglalahat ng Ano ang Batas Jones?
Aralin
I. Pagtataya ng Panuto: Piliin at isulat ang pangungusap na tumutukoy sa Piliin ang titik ng tamang sagot.
Aralin mga paraang ginamit ng mga Espanyol sa pagsakop sa bansa sa 1. Sino ang nagtaguyod ng Philippine Autonomy Act?
loob ng kahon. A. Henry Allen Cooper
•Nagkaroon ng labanan ang B. William Atkinson Jones
mga Espanyol at mga C. William Howard Taft
katutubo sa pamumuno ni
Lapu-Lapu. D. Jacob Schurman
•Pag-aasawa ng mga 2. Kailan ito pinagtibay ng kongreso ng Amerika?
Espanyol sa mga katutubo. A. Oktubre 29, 1916
•May mga ekspedisyon na
ipinadala ang Espanya sa B. Hulyo, 1902
•Nakikipagkaibigan
Pilipinas. sila sa C. Pebrero 8, 1935
mga ito. sa mga katutubo sa
•Pagdala D. Lahat ng mga Nabanggit
Espanya. ng wikang
•Paggamit
3. Ano ang sistema ng pamahalaan ayon sa Jones Law?
katutubo.
A. Katulad ng mga Amerikano
B. Katulad ng mga Frances
1._________________ C. Katulad ng mga Espanyol
2._________________ D. Katulad ng mga Pilipino
3.________________ 4. Alin hindi kabilang sa tatlong sangay ng pamahalaan?
4.________________ A. Pangulo o senado
5.__________________ B. Ehekutibo o tagapagpaganap
C. Lehislatibo at o tagapagbatas
D. Hudikatura o tagapagbatas
5. Sino ang kauna-unahang kagawad ng Gabinete?
A. Manuel L. Quezon
B. Sergio Osmena
C. Rafael Palma
D. Lahat ng mga Nabanggit.

J. Karagdagang Direksyon: Magkaroong pananaliksik tungkol sa mga masunod. Sagutin:


Gawain para sa 1. Tungkol sa mga paglalakbay ng Espanyol sa Naging ganap ba noon ang Pilipinasyon ng bansa?
takdang aralin at Pilipinas
remediation

Prepared by:

MA .LORESIE R. BIGNOTEA
SUB-TEACHER I

Noted by:
MARIANNE O. BIBAR
School Head

You might also like